Sauyin yanayi a Afghanistan

Hoton da ke nuna canjin zafin jiki a Afghanistan tsakanin 1901 da 2021.

Canjin yanayi a Afghanistan ya haifar da ƙaruwar zafin jiki na 1.8 ° C tun 1950 a ƙasar. Wannan ya haifar da tasiri mai zurfi a kan Afghanistan,wanda ya kare da ga hulɗar bala'o'i na halitta(saboda canje-canje acikin tsarin yanayi), rikici, dogaro da aikin gona, da matsanancin wahalar zamantakewa da tattalin arziki.

Haɗe da girgizar ƙasa da bata saba faruwa ba,bala'o'in da suka shafi yanayi kamar ambaliyar ruwa,ambaliyar ruwan sama,ruwan sama da dusar ƙanƙara mai nauyi a matsakaita,yana shafar mutane sama da 200,000 a kowace shekara,yana haifar da asarar rayuka,abubuwan rayuwa da dukiya. Waɗannan abubuwan dake hulɗa,musamman rikice-rikice masu tsawo waɗanda ke lalatawa da ƙalubalanci ikon sarrafawa,daidaitawa da tsara canjin yanayi a matakin mutum da na ƙasa,galibi suna juya haɗarin canjin yanayi da haɗari zuwa bala'o'i.

Kodayake ƙasar kanta tana bada gudummawa kaɗan ga ɗumamar duniya game da hayaƙin gas, fari saboda canjin yanayi yana cutarwa kuma zai shafi Afghanistan sosai.

Saboda haɗuwa da abubuwan siyasa,ƙasa,da zamantakewa,Afghanistan tana ɗaya daga cikin ƙasashe masu rauni ga tasirin canjin yanayi a duniya,an sanya su 179 daga cikin ƙasashen 185.Ya zuwa 2021,Bankin Ci Gaban Asiya (ADB) ya ba da gudummawa sama da dala miliyan 900,don ayyukan ban ruwa da aikin gona don taimakawa tare da tsaro na abinci,kasuwancin gona, da haɓaka kula da albarkatun ruwa ta hanyar tsarin juriya na yanayi.


© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search